Home / Hôn nhân và gia đình / Mẹ muốn đổi họ cho con sau ly hôn có được không?

Mẹ muốn đổi họ cho con sau ly hôn có được không?

Bạn TNA tại Cẩm Thủy Thanh Hóa hỏi: sau khi ly hôn đến thời điểm hiện tại đã hơn 4 năm, chồng cũ chưa một lần thăm hỏi con, và không cấp dưỡng. Do vậy, bạn muốn đổi họ cho con từ họ bố sang họ mẹ có được không?

Giải đáp cho vấn đề này, Luật Hồng Đức mời bạn tham khảo bài viết dưới đây:

1. Quy định về quyền thay đổi họ

Điều 27 Bộ luật dân sự số 91/2015/QH13 nêu rõ:

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

+ Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

+ Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

+ Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

+ Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

+ Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

+ Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

+ Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

+ Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Như vậy, việc thực hiện quyền thay đổi họ cho con từ họ bố sang họ mẹ là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. Tuy nhiên, còn phải xét đến các điều kiện khác.

2. Điều kiện thay đổi họ cho con

Khoản 1 Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện thay đổi cải chính hộ tịch như sau:

Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Do vậy, khi thực hiện quyền đổi họ cho con từ họ của bố đẻ sang họ của mẹ đẻ, bạn cần có sự đồng ý của chồng cũ (bố của con bạn) và sự đồng ý của chính người con (nếu con đã đủ 9 tuổi trở lên).

Bạn có nhắc tới việc bố không thăm nom và cấp dưỡng con sau ly hôn. Nếu bạn không tự nguyện từ chối việc nhận cấp dưỡng và có đủ khả năng nuôi con, bạn có quyền khởi kiện để đòi người bố phải thực hiện nghĩa vụ này, đảm bảo quyền cho con.

3. Thủ tục thay đổi họ cho con

Cơ quan có thẩm quyền thay đổi họ cho con khi con bạn chưa đủ 14 tuổi là Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú, là Ủy ban nhân dân cấp huyện nếu con từ đủ 14 tuổi.

Quy trình như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ bao gồm tờ khai theo mẫu có ghi đầy đủ thông tin xác nhận và các giấy tờ liên quan.

Bước 2: Nộp hồ sơ cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

Bước 3: Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, nếu xét thấy đủ cơ sở theo quy định thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch và các giấy tờ liên quan và cấp trích lục mới.

Trường hợp cần xác mình thì thời hạn kéo dài thêm.

Trên đây là toàn bộ nội dung giải đáp câu hỏi của bạn. Khi gặp các vướng mắc mời bạn liên hệ:

TƯ VẤN HỒNG ĐỨC THANH HÓA

? : Ngô Sĩ Liên, P.Tân Sơn, TP Thanh Hóa

☎ : Mr Sơn – 0865.425.922

?: luathongducthanhhoa.com

? : luathongducth@gmail.com

Fb: Công ty Luật Hồng Đức -HDLaw 

Summary
Review Date
Reviewed Item
Cảm ơn tư vấn của công ty. Chúc công ty ngày càng phát triển!
Author Rating
51star1star1star1star1star

Xem thêm

Thủ tục ly hôn thuận tình tại Thanh Hóa – LH 0865425922

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định …

Trả lời

0865 425 922